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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

 

Ndugu Wanahabari; 

 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora imepewa Mamlaka ya 

Kikatiba na Kisheria katika kusimamia masuala yote ya Haki za binadamu  

na misingi ya utawala bora nchini. Ibara  129 (1), 130(1),(c),(f) na (g)  ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na vifungu 

vya 6 (1) (c) na (g), 15 (1) (a) na 28 (1) (a), (b) na (f) vya Sheria ya THBUB 

Sura 391, vimeipa Tume mamlaka ya kuchunguza jambo lolote linaloashiria 

au kuthibitisha uvunjwaji wa haki za binadamu au ukiukwaji wa misingi ya 

utawala bora nchini.  

 

Ndugu Wanahabari; 

Kwa kuzingatia mamlaka hiyo THBUB imekuwa ikipokea na kuchunguza 

malalamiko yanayohusu uvunjwaji wa haki za binadamu na ukiukwaji wa 

misingi ya  utawala bora kutoka kwa wananchi au kwa THBUB kuanzisha 

uchunguzi yenyewe baada ya kupata taarifa ya matukio yanayoashiria 

uvunjwaji  wa haki za binadamu kupitia vyombo vya habari. 

 

Kwa ujumla THBUB imeongeza kasi ya ushughulikiaji wa malalamiko ya 

uvunjwaji wa haki za binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora 

kutokana na upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya uchunguzi. Kwa 

mfano kwa mwaka 2022/2023 THBUB ilikuwa ikishughulikia jumla ya 
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malalamiko 1524 ambapo ilihitimisha jumla ya malalamiko 789 na kufanya 

malalamiko yaliyoendelea kuanzia 1 Julai, 2023 kuwa ni 885. 

  

Aidha, katika kipindi cha kuanzia tarehe 01 Julai 2023 hadi 30 Mei, 2024, 

THBUB ilipokea malalamiko mapya 135 na kufanya malalamiko yaliyokuwa 

yanashughulikiwa mwaka huo kuwa ilikuwa inashughulikia jumla ya 

malalamiko 1020 ambapo katika kipindi husika THBUB ilifanikiwa 

kukamilisha na kuhitimisha uchunguzi wa malalamiko 236 na hivyo 

uchunguzi wa malalamiko 784 unaendelea. Katika malalamiko hayo, 302  

yanahusu maslahi na stahili za watumishi mfano mafao ya kustaafu, 

kutowasilishwa michango kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii na malimbikizo 

ya mishahara. Masuala hayo  huhitaji mawasiliano na mamlaka 

zinazohusika ili kuyapatia ufumbuzi tofauti na malalamiko ambayo 

huilazimu THBUB kufanya uchunguzi maalum kwa kufika eneo la tukio kwa 

ajili ya kukusanya ushahidi na vielelezo ili kupata ukweli kuhusu 

malalamiko au tuhuma zilizotolewa.  

 

Katika malalamiko hayo, malalamiko ishirini na mbili yaliyoilazimu THBUB 

kufanya uchunguzi maalum. Chunguzi hizo zilihusu masuala ya ardhi, 

uharibifu wa mazingira,  tuhuma za vitendo vya ukatili katika vizuizi na 

matumizi mabaya ya madaraka.  

 

Malalamiko na chunguzi ambazo zimekamilika ni kama ifuatavyo:- 

 

i. Uchunguzi kuhusu Wananchi kutwaliwa maeneo yao na uongozi wa 

Kijiji cha Mbabala B ekari zipatazo 37, kata ya mbabala, Jiji la 

Dodoma, Mkoa wa Dodoma; Oktoba 2023. Uchunguzi huu ulifanyika 

kufuatia malalamiko yaliyowasilishwa na wananchi dhidi ya Afisa 

Mtendaji wa Mtaa wa Mwongozo na Afisa Mtendaji wa Kata ya 

Mbabala wakidai kuwa maeneo yao yamechukuliwa na kuendelezwa 

na viongozi hao bila kulipwa fidia.  
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ii. Uchunguzi wa mgogoro wa ardhi na madai ya uvunjifu wa haki za 

binadamu kati ya wananchi wa vijiji vya Sikaungu, Songambele 

Azimio na Msanda Muungano Wilaya ya Sumbawanga Vijijini Mkoani 

Rukwa na Taasisi ya Kidini ya Efatha ambayo ni mwekezaji katika 

Shamba la Malonje, Novemba 2023; 

iii.  Uchunguzi kuhusu tuhuma za Askari Polisi kumpiga, kumtesa na 

kumsababishia ulemavu mwananchi wa Manispaa ya Morogoro; 

Septemba, 2023;  

iv. Uchunguzi kuhusu malalamiko dhidi ya Bi. Pauline Philipo Gekul na 

wenzake kudaiwa kuwafanyia vitendo vya ukatili na udhalilishaji Bw. 

Hashim Ally Philemon na Bw. Michael Isaria Marishamu, Desemba 

2023; 

v. Uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya Askari wa Jeshi la Polisi Kituo 

cha Polisi Kati Dodoma kumkamata  mkazi mmoja wa Mtaa wa 

National Housing, Kata ya Makole, kinyume na utaratibu wa kisheria; 

Januari 2024. Uchunguzi huu ulianzishwa na THBUB kufuatia  

vyombo vya Habari kumnukuu na kumuonesha mkazi wa Mtaa wa 

National Housing, Kata ya Makole akiwalalamikia askari Polisi kwa 

kumkamata kinyume na utaratibu wa kisheria na kumtesa wakati 

anahojiwa huku akiwa amevuliwa nguo katika Kituo cha Polisi kwa 

tuhuma za kuvunja duka; 

vi. Uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya Askari wa Jeshi la Polisi, Mkoani 

Kilimanjaro  kumnyanyasa, kumdhalilisha, kumuweka mahabusu na 

kumfungulia kesi isivyo halali,  mkazi wa Moshi, Kilimanjaro, Machi, 

2024; 
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vii. Uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya Askari wa Jeshi la Polisi Wilaya 

ya Mbarali kumtesa na kumfanyia vitendo vya ukatili mfanyabiashara 

na mkazi wa Ubaruku, wilaya ya Mbarali; Aprili, 2024; 

viii. Uchunguzi kuhusu Baa ya CASK (CASK Bar and Grill) iliyoko Kata ya 

Nyamanoro, Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela, Jijini Mwanza, 

kuharibu mazingira kwa kelele na kutotekeleza amri zilizotolewa na 

mamlaka halali za kusitisha kelele; Aprili 2024; 

ix. Uchunguzi kuhusu malalamiko dhidi ya mgodi wa North Mara 

kudaiwa kutozingatia utaratibu wa utwaaji wa ardhi mwaka 2021 na 

2022, kwa kuwaondoa kwa nguvu wananchi wa vijiji vya Komarera na 

Kewanja katika ardhi yao, matumizi ya nguvu, vitisho, ukatili na 

udhalilishaji wakati wa zoezi la kupanua eneo la uchimbaji madini;  

(Aprili 2024). 

x. Tuhuma dhidi ya Askari wa Hifadhi ya Taifa ya Rubondo Mkoani Geita 

kufanya vitendo vya ukatili na mateso kwa Wananchi  wanaoingia 

ndani ya Hifadhi, Mei 2024; 

xi. Uchunguzi kuhusu Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi kutwaa ardhi ya 

Kijiji cha Ludewa, wilayani Mbozi, Mkoa wa Songwe bila kufuata 

utaratibu, Mei, 2024. Katika lalamiko hilo, Wananchi walidai kuwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi ilichukua eneo la hekari 125 

kinyume na makubaliano na utaratibu na kulipatia hati miliki eneo hilo 

kwa Shule ya Sekondari Isandula mwaka 2012 ambapo Wananchi 

hao walidai  kuwa,  Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbozi, pamoja na hatua alizochukua kuyapatia ufumbuzi 

malalamiko hayo lakini suluhu haikupatikana.  
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xii. Uchunguzi wa lalamiko kuhusu tukio la mkazi wa Kijiji cha Mchomolo, 

Kata ya Mchomolo, Tarafa ya Undendeule, Wilaya ya Namtumbo, 

Mkoa wa Ruvuma kuchomwa moto mikono na kumsababishia 

ulemavu wa kudumu; Mei 2024; 

xiii. Uchunguzi kuhusu uchafuzi wa mazingira unaotokana na maghala ya 

TAZARA kutiririsha sumu (tindikali aina ya Sulphur) kwenye makazi 

ya wananchi, Mei 2024. Uchunguzi ulitokana na THBUB kupokea 

malalamiko kutoka kwa mkazi wa mtaa wa Mwale, Kata ya Mnazi 

Mirefu, Wilaya ya Ilala Mkoa wa Dar es Salaam akilalamikia Shirika la 

Reli TAZARA kujenga maghala yanayohifadhi kemikali ya Sulphur 

karibu na makazi ya watu na kusababisha madhara kwa wakazi 

wanaoishi jirani na maghala hayo, kama vile kupumua kwa shida, 

vikohozi na kutokwa na upele sehemu mbalimbali za miili yao.  

Ingawa wamewasilisha madai yao sehemu mbalimbali hakuna hatua 

zilizochukuliwa.   

xiv. Uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha kutoa 

amri ya kukamatwa na kuwekwa mahabusu mkazi wa Mkoa wa 

Arusha kinyume na utaratibu wa kisheria, Juni, 2024. 

 

3.0 MATOKEO YA CHUNGUZI HIZO 

Ndugu Wanahabari; 

Katika baadhi ya chunguzi, THBUB ilipata ushahidi na vielelezo 

vilivyothibitisha vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu na ukiukwaji wa 

misingi ya utawala bora. Yafuatayo ni maelezo ya matokeo ya chunguzi 

katika maeneo ya ardhi, uharibifu wa mazingira, hifadhi za Wanyamapori; 
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vitendo vya kikatili na vipigo kwa wananchi na matumizi mabaya ya 

madaraka kama inavyoainishwa hapa chini.  

 

3.1 Chunguzi zilizohusu migogoro ya Ardhi 

Ndugu Wanahabari; 

Katika baadhi ya chunguzi zilizofanyika kuhusiana na masuala ya ardhi 

THBUB imebaini baadhi ya migogoro kuwa ya muda mrefu na kusababisha 

matukio ya uvunjifu wa amani, lakini pia walalamikaji/wananchi kutokuwa 

wamiliki halali wa maeneo ambayo ni chanzo cha mgogoro.  

Uchunguzi wa mgogoro wa ardhi katika shamba la Malonje Wilaya ya 

Sumbawanga   Mkoani Rukwa dhidi ya Taasisi ya Kidini ya Efatha, THBUB 

ilibaini kuwa Taasisi ya Kidini ya Efatha ni mmiliki halali wa Shamba la 

Malonje na tangu amekabidhiwa shamba hilo mwaka 2008 kumekuwa na 

mgogoro wa mipaka kati yake na wananchi. Migogoro hiyo imesababisha  

matumizi ya silaha za moto na kujeruhi wananchi hususan katika tukio la 

tarehe 6 Novemba, 2024 ambapo wananchi watatu walipigwa risasi.  

Katika uchunguzi dhidi ya uongozi wa Kijiji cha Mbabala B kutwaa ekari 37 

za Wananchi,THBUB ilijiridhisha kuwa utaratibu wa kisheria wa utwaaji wa 

ekari 37 haukuzingatiwa. 

Vilevile, katika uchunguzi kuhusu Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi kutwaa 

ardhi ya Kijiji cha Ludewa, wilayani Mbozi,  Mkoa wa Songwe bila kufuata 

utaratibu, THBUB imebaini kuwa eneo la ekari 125 ambalo ni chanzo cha 

mgogoro lilimilikishwa kwa shule ya Sekondari Isandula kihalali na hivyo 

madai ya Wananchi hayakuthibitishwa. Aidha THBUB ilibaini kutokuwepo 

kwa uwazi na ushirikishwaji katika utoaji wa taarifa za mgogoro husika kwa 
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Wananchi na hasa walalamikaji ili kuwa na uelewa wa pamoja kuzuia 

vitisho vya matumizi ya nguvu na uvunjifu wa amani dhidi ya jumuiya shule 

husika kutokana na mgogoro huo. 

 

Aidha, katika Uchunguzi kuhusu malalamiko ya wananchi wa vijiji vya 

Komarera na Kewanja dhidi ya mgodi wa North Mara, THBUB imebaini 

kwamba, Mgodi wa North Mara ulitwaa ardhi yenye ukubwa wa Ekari 652 

katika Kijiji cha Komarera kwa ajili ya upanuzi wa shughuli za mgodi na 

zoezi la uthamini na utwaaji wa eneo husika lilifuata taratibu na lilifanyika 

kwa uwazi na ushirikishwaji wa pande zote na wananchi ambao maeneo 

yao yalitwaliwa walilipwa fidia stahiki. Aidha, THBUB imebaini kuwepo kwa 

matukio ya vifo na madhara mbalimbali yanayotokana na mapambano 

baina ya vijana wanaoishi karibu na mgodi ambao huvamia mgodi na 

Askari wa Jeshi la Polisi wanaolinda Mgodi wa North. 

 

3.2 Uchunguzi wa tuhuma za uvunjifu wa haki za binadamu katika 

maeneo ya Hifadhi 

Ndugu Wanahabari; 

Katika uchunguzi wa tuhuma dhidi ya Askari wa Hifadhi ya Taifa ya 

Rubondo Mkoani Geita kufanya vitendo vya ukatili, mateso na matumizi ya 

nguvu kupita kiasi kwa Wananchi  wanaoingia ndani ya Hifadhi, THBUB 

ilibaini kuwepo kwa vitendo vya ukatili na mateso vilivyosababishwa na 

Askari wa Hifadhi. THBUB imebaini pia kuwa mahusiano baina ya 

Watendaji wa Hifadhi na Wananchi siyo mazuri. 
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3.3 Chunguzi kuhusu uharibifu wa mazingira 

Ndugu Wanahabari; 

Katika chunguzi zilizohusu uharibifu wa mazingira, THBUB ilithibitisha 

kuwa Baa ya CASK ilifanya uharibifu wa mazingira kwa kwa kusababisha 

kelele zilizopita viwango kwa mujibu wa sheria, hivyo kuwasumbua 

wakaazi wa jirani na ilipo baa hiyo na pia Baa hiyo ilikiuka masharti ya 

leseni ya ukumbi wa starehe kwa kuendesha biashara hadi alfajiri 

(kukesha). Aidha Bar hiyo, ilikiuka amri halali zilizotolewa na Baraza la 

Uhifadhi wa Mazingira (NEMC), kwa kukataa kusitisha kupiga kelele za 

muziki na kukataa kulipa faini za Shilingi 2,000,000/= na 5,000,000/- 

walizotozwa kwa vipindi tofauti. 

Katika uchunguzi kuhusu Maghala ya TAZARA, THBUB imebaini ukiukwaji 

wa miongozo ya usimamizi wa Maghala yanayohifadhi kemikali ya sulphur, 

yaani “guidelines for management of bulk Sulphur”, vile vile taratibu za 

kuzingatiwa kabla ya kuanza kuhifadhi kemikali hizo hali ambayo 

ilisababisha kutokea milipuko mitatu ya kemikali ya sulphur katika eneo 

husika ikiambatana na vumbi, sulphur kuvuja barabarani jambo 

linalohatarisha maisha ya binadamu.  

 

3.4 Chunguzi za tuhuma dhidi ya Jeshi la Polisi 

Ndugu Wanahabari; 

Baadhi ya chunguzi zilizofanyika dhidi ya Jeshi la Polisi, THBUB ilithibitisha 

kutozingatiwa kwa taratibu za kisheria za ukamataji na ushikiliwaji wa 

watuhumiwa katika mahabusu za Jeshi la Polisi. Vitendo hivyo 

viliambatana na wananchi kupigwa, kufanyiwa ukatili na mateso na 
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kuwasababishia majeraha. Mfano; katika lalamiko la mwananchi kutoka 

Manispaa ya Morogoro, THBUB ilijiridhisha kuwa mwananchi huyo alipigwa 

na kufanyiwa vitendo vya kikatili vilivyomsababishia majeraha akiwa 

anashikiliwa na Askari wa Jeshi la Polisi, Mkoani Morogoro.  

Kadhalika katika lalamiko la tuhuma dhidi ya Askari wa Jeshi la Polisi 

Wilaya ya Mbarali kumtesa na kumfanyia vitendo vya ukatili 

mfanyabiashara, ushahidi ulithibitisha kuwa mfanyabiashara huyo aliwekwa 

mahabusu bila kupewa dhamana kwa zaidi ya siku ishirini, kufanyiwa 

vitendo vya kikatili vilivyosababisha  majeraha mikononi kutokana na 

kufungwa pingu wakati akiteswa pia alipatikana na kidonda kikubwa 

sehemu ya unyayo wa mguu wa upande wa kulia kutokana na kupigwa. 

Pamoja na madhila hayo Mwananchi huyo hakupatiwa matibabu kwa 

wakati.  

Katika uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya Askari wa Jeshi la Polisi katika 

Kituo cha Polisi Kati Dodoma, THBUB ilithibitisha pia kutozingatiwa taratibu 

za kisheria wakati wa ukamataji na kumshikilia mtuhumiwa ikiwa ni pamoja 

na kutopatiwa dhamana, kufanyiwa vitendo vya kikatili kwa kupigwa na 

kuteswa. Aidha THBUB ilibaini baadhi ya vituo vya Polisi vinatumika 

mahsusi kwa ajili ya kuwatesa watuhumiwa wakati wa mahojiano kabla ya 

kuwafikisha katika vituo vingine vya Polisi. 

Hata hivyo, katika uchunguzi wa tuhuma zilizotolewa na mkazi wa Moshi 

dhidi ya Askari wa Jeshi la Polisi, Mkoani Kilimanjaro kumdhalilisha na 

kumfungulia kesi bila kuzingatia utaratibu wa kisheria, hazikuthibitika. 

 

3.5 Chunguzi zilizohusu matumizi mabaya ya madaraka 
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Ndugu Wanahabari; 

Kuhusu chunguzi zilizohusu matumizi mabaya ya madaraka, THBUB 

ilibaini mwenendo usiozingatia maadili kwa baadhi ya viongozi wa umma.  

Ndugu wanahabari; 

Katika tukio mojawapo ya matukio, Mheshimiwa Pauline Gekul alihusishwa 

na tukio la kuwaingiza chupa sehemu ya haja kubwa Bw. Hashim Ally na 

Bw. Michael Isaria. Baada ya uchunguzi THBUB kwa kuzingatia maelezo 

ya watu mbalimbali waliohojiwa na vielelezo ambavyo THBUB ilivipitia 

haikubaini suala hilo kufanyika. Hata hivyo, THBUB ilibaini kuwa 

walalamikaji walizuiliwa kwa muda mrefu wakati wakihojiwa na mlalamikiwa 

kuhusu tuhuma za kutaka kumwekea sumu Bi. Pauline Gekul pamoja na 

kupeleka madawa ya kishirikina katika hoteli yake iitwayo Paleii Lake View 

na hivyo kusababisha walalamikaji kukosa haki yao ya kuwa huru.  

Malalamiko mengine yalikuwa dhidi ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. 

Paul Makonda. Katika uchunguzi dhidi ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha kutoa 

amri ya kukamatwa na kuwekwa ndani ya mahabusu ya Polisi mkazi 

mmoja wa Arusha, THBUB baada ya uchunguzi imebaini kuwa amri 

iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa haikuwa halali na haikuzingatia aina ya 

makosa na utaratibu ulioainishwa kisheria wa utekelezaji wa mamlaka hayo 

na kwamba mwananchi huyo hakuwa mhusika wa madai ya msingi 

ambayo Mkuu wa Mkoa huyo aliyatumia kushughulikia suala lililokuwa 

mbele yake. Ilibainika pia kuwa Mkuu wa Mkoa huyo alivuka mipaka ya 

majukumu yake kwa kushughulikia na kutoa maamuzi katika suala ambalo 

lilipaswa kufuata mkondo wa kisheria wa kimahakama kwa kuwa madai 

hayo yangeshughulikiwa kama shauri la daawa. Aidha, hata kama kulikuwa 

na viashiria vya makosa ya kijinai, njia sahihi ingekuwa ni kulielekeza Jeshi 
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la Polisi kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa sheria. THBUB pia ilibaini 

kutozingatiwa kwa haki za mtuhumiwa kwa kuwekwa mahabusu  kwa saa 

96 yaani siku 4 bila ya kufunguliwa mashtaka. Pamoja na kuitwa kutoa 

maelezo mbele ya THBUB ili kuwasilisha utetezi wake Mkuu huyo wa Mkoa 

alikaidi kufika mbele ya THBUB. 

 

4.0 MAPENDEKEZO YA JUMLA YA THBUB KUTOKANA NA CHUNGUZI 

ZILIZOFANYIKA 

Ndugu Wanahabari; 

Taarifa za chunguzi zenye mapendekezo kwa kila uchunguzi uliofanyika 

zimekwisha wasilishwa kwenye mamlaka husika kwa ajili ya utekelezaji na 

baadhi zinakamilishwa. Mapendekezo ya jumla yaliyotolewa katika taarifa 

hizo ni kama ifuatavyo: 

i. THBUB imependekeza kwa Mkuu wa Jeshi la Polisi kuhakikisha 

Askari wanapata mafunzo ya mara kwa mara ya kutekeleza 

majukumu yao kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu ikiwemo 

mafunzo ya haki za binadamu na utawala bora ili kuwajengea weledi 

katika kutekeleza majukumu yao;  

ii. Mkuu wa Jeshi la Polisi kuweka CCTV Camera katika vituo vya 

Polisi, hususan kwenye kaunta (CRO) zote za Vituo vya Polisi ili 

kubaini matukio yote yanayoendelea kwa mahabusu na raia 

wanaofika katika vituo hivyo kwa sababu mbalimbali; 

iii. Mkuu wa Jeshi la Polisi kuwachukulia hatua za kinidhamu Maafisa na 

Askari wa Jeshi la Polisi waliohusika katika vitendo ya kuwapiga na 

kuwatesa watuhumiwa kama ilivyobainishwa; 
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iv. Katika eneo la Hifadhi, mamlaka mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

Wizara ya Maliasili zishirikiane na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuzipitia sheria zinazohusiana na 

Hifadhi ili kuondoa kasoro zilizopo katika Sheria za Hifadhi, kuchukua 

hatua dhidi ya Askari wa Hifadhi ambao wanatuhumiwa kufanya 

vitendo vya ukatili na mateso dhidi ya Wananchi. Aidha, Mamlaka za 

Serikali ziimarishe mahusiano baina ya Wananchi na Mamlaka ya 

Hifadhi ikiwa ni pamoja na kutafuta njia mbadala kuwezesha 

Wananchi kiuchumi ili kupunguza vitendo vya ujangili; 

v. Wizara ya Madini washirikiane na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa pamoja na Uongozi wa Mgodi wa North Mara ili 

kutenga maeneo ya uchimbaji madini kwa ajili ya wachimbaji wadogo 

wadogo kuondoa uvamizi kwenye Mgodi wa North Mara; 

vi. Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kwa kushirikiana na wadau wa 

ulinzi na usalama nchini kuandaa Mpango mkakati wa pamoja wa 

kuimarisha ulinzi katika miradi mikubwa ya kimkakati ya kitaifa 

ikiwemo miradi katika sekta ya uziduaji. 

vii. Mamlaka mbalimbali za Serikali, Mwekezaji Taasisi ya Kidini ya 

Efatha pamoja na wananchi kukubaliana kutatua mgogoro wa 

Shamba la Malonje kwa kupima eneo la ardhi linalobishaniwa la 

Taasisi ya Kidini ya Efatha hasa katika Kijiji cha Sikaungu, na 

kushauriana na mwekezaji kuwaachia Wananchi hao eneo hilo 

kuendelea na shughuli za kilimo na ufugaji kama njia ya kuleta amani 

na maelewano huu ni ushauri wa THBUB; 
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viii. Viongozi wa Umma wanapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni na 

Taratibu za nchi wakati wote anapotekeleza majukumu yao na siyo 

kujichukulia sheria mkononi; 

 

MWISHO 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora itaendelea kufanya Chunguzi 

katika matukio yanayojitokeza na yenye viashiria vya uvunjifu wa amani 

nchini, ili kuhakikisha vitendo hivyo vinakomeshwa mara moja katika jamii.   

 

 

Na Kazi Iendelee! 

 

 

 

 

 

 

 

 


